Hộ kinh doanh cá thể được phép sử dụng bao nhiêu lao động

Hộ kinh doanh cá thể được phép sử dụng bao nhiêu lao động

1.Đặc điểm hộ kinh doanh cá thể:        

  • Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi

  • Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ

  • chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm

  • Sử dụng dưới mười lao động

  • không có con dấu

  • Chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh

2.Hộ kinh doanh cá thể có được phép tham gia BHXH không ?

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định:

  1. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội – nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng lao động.
  • Như vậy hộ kinh doanh cá thể được xác định là người sử dụng lao động. Nếu chủ hộ kinh doanh cá thể có hoạt động thuê mướn, sử dụng lao động theo HĐLĐ thì cả chủ hộ và người lao động đều thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

3.Thủ tục tham gia BHXH của hộ kinh doanh cá thể như thế nào ?

Thủ tục khai báo BHXH, mức đóng, các chế độ được hưởng sẽ hoàn toàn giống như các thủ tục dành cho Doanh Nghiệp.

4.Ho kinh doanh ca the duoc phep su dung bao nhieu lao dong ?

Căn cứ Điều 66 của Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định:

Điều 66. Hộ kinh doanh

1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.
3. Hộ kinh doanh có sử dụng từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định

=>Như vậy:

– Hộ kinh doanh chỉ được sử dụng DƯỚI 10 (mười) lao động, tức số lao động tối đa mà hộ kinh doanh có thể sử dụng là 09 người.

Nếu hộ kinh doanh sử dụng từ 10 ( mười) lao động trở lên thì có bị phạt không?

Theo hướng dẫn tại nghị định 50/2016 bắt đầu có hiệu lực từ ngày 15/07/2016 đối với các hộ kinh doanh cá thể sử dụng thường xuyên trên 10 lao động sẽ có những mức xử phạt cụ thể như sau:

Điều 41. Vi phạm quy định về đăng ký kinh doanh của hộ kinh doanh

1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Đăng ký kinh doanh nhiều hơn một hộ kinh doanh;
c) Thường xuyên sử dụng từ 10 lao động trở lên
3. Biện pháp khắc phục hậu quả:
b) Buộc đăng ký thành lập doanh nghiệp đối với hành vi vi phạm tại Điểm c Khoản 1 Điều này;

5.Cần làm gì để hộ kinh doanh cá thể sử dụng trên 10 lao động mà không bị phạt

Căn cứ khoản 3 điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP hướng dẫn như  sau:

Những hộ kinh doanh cá thể sử dụng trên 10 lao động thì không được tiếp tục hoạt động với tư cách là hộ kinh doanh cá thể nữa mà phải đăng ký thành doanh nghiệp và thực hiện đầy đủ quy định về luật quản lý Doanh nghiệp.

6.Thủ tục chuyển đổi từ hộ kinh doanh cá thể lên Doanh Nghiệp

  • Hiện nay thì chưa có văn bản nào hướng dẫn thủ tục chuyển loại hình từ hộ kinh doanh cá thể lên thành Doanh Nghiệp. Do đó, Hộ Kinh doanh cá thể sẽ lựa chọn 2 hình thức sau:

Một là: Làm thủ tục chấm dứt hoạt động

Hộ kinh doanh cá thể . Sau đó thành lập Doanh Nghiệp mới.

Hai là: Vẫn để hộ kinh doanh cá thể đó lại, nhưng giảm lượng lao động xuống. Sau đó thành lập Doanh Nghiệp mới

Xem thêm: Những quy định về hóa đơn đối với hộ kinh doanh cá thể

Qua những chia sẽ Cong Ty Da loc Tai về Hộ kinh doanh cá thể được phép sử dụng bao nhiêu lao động, các bạn tham khảo để không bị phạt oan nha, cần hỗ trợ xin liên hệ:

CÔNG TY TNHH ĐA LỘC TÀI

Trụ sở chính: 113 Phạm Thị Giây, Xã Thới Tam Thôn, Hóc Môn, TP. HCM.
VPĐD Q12:
143 đường HT06, KP 3, P. Hiệp Thành, Q12, TP. HCM
VPĐD Bình Tân:
1677 Tỉnh Lộ 10, P. Tân Tạo, Q. Bình Tân, TP. HCM
MST: 0314944369
Điện thoại: 028.2211.0247 – Di động: 0984.744.591 Ms Lan

Email: ctydaloctai@gmail.comWebsite: daloctai.com / tanthueviet.com

 

Bình luận facebook
Hộ kinh doanh cá thể được phép sử dụng bao nhiêu lao động
5 (100%) 1 vote

Có thể bạn quan tâm?

dich vu ke toan quan 8

Dịch vụ kế toán Quận Tân Bình

Dịch vụ kế toán trọn gói quận tân bình với kinh nghiệm về thuế, giúp sổ sách bạn minh bạch, rõ ràng. Am hiểu về quyết toán thuế chúng tôi luôn hướng d...

Leave A Reply