TÀI KHOẢN NGÂN HÀNG CÓ CẦN PHẢI ĐĂNG KÝ VỚI CƠ QUAN THUẾ HOẶC SỞ KẾ HOẠCH ĐẦU TƯ NỮA KHÔNG?

Không đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế có được khấu trừ thuế GTGT? Có được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN? 

Trả lời:

Trước đây (Trước ngày 15/12/2016)

Theo Công văn 3017/TCT-KK ngày 27/7/2015 của Tổng cục thuế gửi Cục thuế tỉnh Nghị An:

 

tài khoản ngân hàng không đăng ký với thuế

không đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế

KẾT LUẬN:

1. Nếu bên mua và bên bán đã đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế thì sẽ được khấu trừ thuế GTGT và được ghi nhận vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

2. Nếu bên mua không đăng ký tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế theo Mẫu 08/MST thì sẽ bị xử phạt về tội chậm nộp hồ sơ khai thuế đồng thời có 2 trường hợp như sau:

+ Nếu bên bán cũng chưa đăng ký tài khoản đó với cơ quan thuế thì: Bên bán sẽ bị phạt về tội chậm nộp hồ sơ khai thuế. Bên mua sẽ không được khấu trừ thuế GTGT và không được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN

 + Nếu bên bán đã đăng ký tài khoản đó với cơ quan thuế nhưng quá thời hạn quy định hoặc bên mua nộp bổ sung mẫu 08/MST trước khi cơ quan thuế có quyết định kiểm tra thì Cơ quan thuế sẽ kiểm tra và xem xét việc khấu trừ thuế GTGT và chi phí hợp lý.

Theo khoản 3 Điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC:

“3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, ủy nhiệm chi hoặc lệnh chi, ủy nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).”

Nhưng từ ngày 15/12/2016 thì Tài khoản ngân hàng chưa đăng ký với Cơ quan thuế vẫn được Khấu trừ thuế GTGT đầu vào:

Theo Điều 1 Thông tư 173/2016/TT-BTC ngày 28/10/2016, sửa đổi, bổ sung Thông tư 219:

“3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, uỷ nhiệm chi hoặc lệnh chi, uỷ nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán).”

=> Như vậy đã bỏ đoạn: (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế)

KẾT LUẬN: Tài khoản Ngân hàng không đăng ký với Cơ quan thuế hoặc Sở kế hoạch đầu tư thì vẫn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Lưu ý:

=> Quy định trên là quy định điều kiện để DN được khấu trừ thuế GTGT đầu vào nhé. (Tức là TK ngân dang ky tk bankhàng chưa đăng ký với Cơ quan thuế hoặc Sở kế hoạch đầu tư, nhưng DN bạn có phát sinh giao dịch qua đó thì thì vẫn được khấu trừ thuế GTGT đầu vào).

– Khi DN bạn mở TK ngân hàng thì DN vẫn phải đăng ký TK ngân hàng đó với Sở kế hoạch đầu tư. (Trong thời hạn 10 ngày sau khi mở TK ngân hàng).

– Nếu không đăng ký sẽ phạt tội Chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế.

Bình luận facebook
TÀI KHOẢN NGÂN HÀNG CÓ CẦN PHẢI ĐĂNG KÝ VỚI CƠ QUAN THUẾ HOẶC SỞ KẾ HOẠCH ĐẦU TƯ NỮA KHÔNG?
5 (100%) 1 vote

Related Posts

Dịch vụ kế toán tphcm giá rẻ

Dịch vụ kế toán trọn gói, một phải pháp hoàn hảo cho doanh nghiệp với chi phí chỉ từ 500.000 - 1.500.000Đ. Mọi khó khăn, vướng mắc sẽ được giải quyết ...