Chuyển đổi loại hình công ty có phải quyết toán không

Câu hỏi: Công ty chuyển từ TNHH hai thành viên sang Công ty TNHH một thành viên nhưng không thay đổi tên, mã số thuế thì có phải làm quyết toán thuế tại thời điểm chuyển đổi không? Trả lời:                       […]

Khi lập hóa đơn, nếu tên người mua quá dài có được viết tắt không?

Câu hỏi: Khi lập hóa đơn bán hàng, nếu tên người mua hàng dài quá thì doanh nghiệp có được viết tắt không? Trả lời: Căn cứ vào Khoản 7, Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC Sửa đổi, bổ sung Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC về lập hóa đơn như sau: “b) Sửa […]

Các loại thuế phát sinh khi cho thuê nhà

Câu hỏi: Hiện nay tôi chuẩn bị ký hợp đồng cho thuê nhà. Theo quy định của pháp Luật thuế hiện hành thì tôi có phải nộp thuế gì không? Trả lời: Căn cứ theo Khoản 7, Điều 1 Thông tư 119/2014/TT-BTC Sửa đổi, bổ sung Điều 22 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định cụ thể […]